Livolin

Những điều cần biết về ngộ độc thuốc paracetamol và cách điều trị

234 lượt xem 

Những điều cần biết về ngộ độc paracetamol và cách điều trị

Tương tự các loại thuốc khác, dùng paracetamol quá liều cũng sẽ gây ngộ độc thuốc, từ đó kéo theo nhiều hệ lụy khôn lường. Trong đó, nhiễm độc gan là biến chứng thường thấy nhất của tình trạng ngộ độc paracetamol.

Paracetamol là thuốc OTC (không kê đơn) phổ biến với công dụng hạ sốt, giảm đau nhanh chóng và an toàn cho hầu hết người dùng. Tuy nhiên, đôi khi ngộ độc paracetamol vẫn có nguy cơ xảy ra nếu bạn lạm dụng thuốc hoặc không tuân theo khuyến cáo của bác sĩ.

Vì sao bạn bị ngộ độc paracetamol?

Nguyên nhân ngộ độc paracetamol chủ yếu là do uống thuốc quá liều. Điều này có thể bắt nguồn từ một số yếu tố như:

  • Thời gian giữa những lần dùng thuốc trong ngày quá ngắn
  • Người bệnh tự ý tăng liều lượng thuốc để xoa dịu các cơn đau nhức khó chịu
  • Sử dụng kết hợp nhiều loại thuốc có thành phần chứa paracetamol
  • Uống paracetamol với bia, rượu hoặc các thức uống chứa cồn khác
Vì sao bạn bị ngộ độc paracetamol?
Vì sao bạn bị ngộ độc paracetamol?

Bên cạnh đó, tình trạng ngộ độc thuốc này còn có khả năng xảy ra ở trẻ nhỏ. Tương tự trường hợp của người lớn, nguyên nhân ngộ độc cũng đến từ vấn đề quá liều, thường là do:

  • Bé dùng sai liều lượng quy định cho trẻ em
  • Toa thuốc của bé có nhiều loại chứa thành phần gồm paracetamol
  • Trẻ nhầm thuốc với kẹo (dạng viên nén) hoặc nước trái cây (dạng lỏng, siro)

Người bị ngộ độc thuốc paracetamol có biểu hiện gì?

Một trong những tác dụng phụ của paracetamol là gây tổn hại đến cơ quan nội tạng, đặc biệt khi thuốc được dùng quá liều.

Theo bác sĩ, tùy theo mức độ thương tổn của các cơ quan chịu ảnh hưởng và thể trạng của mỗi người, triệu chứng và dấu hiệu ngộ độc thuốc có thể không giống nhau. Chúng thường bao gồm:

  • Buồn nôn
  • Chỉ số huyết áp có xu hướng giảm
  • Da xanh xao
  • Đau bụng trên bên phải (đau hạ sườn phải)
  • Đổ nhiều mồ hôi
  • Đi tiểu ít
  • Hạ mức đường trong máu (đường huyết)
  • Khó chịu
  • Mất khẩu vị, chán ăn
  • Mệt mỏi
  • Nhịp tim nhanh
  • Nôn liên tục
  • Buồn nôn và nôn liên tục
  • Vàng da hoặc vàng mắt
Người bị ngộ độc thuốc paracetamol có biểu hiện gì
Người bị ngộ độc thuốc paracetamol có biểu hiện gì?

Ngoài ra, trong một số trường hợp nghiêm trọng, các biểu hiện rối loạn đông máu, suy thận cấp hoặc hội chứng não gan cũng có nguy cơ xuất hiện. Đây đều là những hệ lụy nguy hiểm của ngộ độc paracetamol và cần được cấp cứu càng sớm càng tốt để hạn chế rủi ro tử vong.

Ngày nay, gan bị nhiễm độc không còn là vấn đề sức khỏe hiếm gặp. Tuy vậy, không ít người vẫn chưa hiểu rõ tình trạng nhiễm độc gan có nguy hiểm không, từ đó dẫn đến sự chậm trễ trong việc kiểm soát và điều trị.

Ngộ độc paracetamol có thể gây nên những biến chứng, bệnh lý nào?

Khi nói về tác hại của paracetamol quá liều, bạn không thể không nhắc đến nhiễm độc gan. Sau khi được hấp thụ, hoạt chất này chủ yếu chuyển hóa ở gan. Một trong các sản phẩm chuyển hoá của paracetamol là độc tố N-acetyl-p-benzoquinoneimine (NAPQI) có khả năng gây nhiễm độc gan nếu không được trung hoà bởi glutathione.
Như vậy, có thể thấy việc uống thuốc paracetamol quá liều sẽ cần đến một lượng lớn glutathione để xử lý. Nếu hàm lượng glutathione lưu trữ trong gan không đủ để trung hòa độc tố, các tế bào gan sẽ chịu tổn thương, dẫn đến tình trạng ngộ độc và suy giảm chức năng hoạt động bình thường.
Ngoài ra, đôi khi dùng thuốc quá liều cũng làm tăng rủi ro phát sinh một số tác dụng phụ của paracetamol như:

  • Phân đen hắc ín
  • Sốt kèm theo ớn lạnh
  • Đau lưng dưới hoặc bên hông dữ dội
  • Phát ban
  • Đau họng
  • Lở miệng hoặc môi

Xem thêm: Thực phẩm giải độc gan hiệu quả

Điều trị ngộ độc paracetamol

Nếu có bất kỳ biểu hiện dùng thuốc quá liều, bạn cần lập tức đến trung tâm y tế gần nhất để được cấp cứu kịp thời. Cách giải độc paracetamol sẽ được bác sĩ chỉ định dựa trên mức độ nghiêm trọng cũng như thể trạng của người bệnh.

Điều trị ngộ độc paracetamol
Điều trị ngộ độc paracetamol

Trong trường hợp gan đã bị ảnh hưởng, bác sĩ có thể kê toa acetylcysteine để giải độc paracetamol. Bên cạnh đó, người bệnh cũng có thể cần một số chế phẩm bổ sung hoặc thực phẩm chức năng để hỗ trợ phục hồi chức năng gan

Trong đó, những sản phẩm chứa phosphatidylcholine và các vitamin nhóm B, vitamin E thường được các chuyên gia khuyên dùng. Các hoạt chất này không chỉ hỗ trợ nâng cao sức khỏe và khả năng hoạt động của gan mà còn góp phần bảo vệ cơ quan nội tạng lớn nhất này, đồng thời hạn chế số lượng tế bào chết cũng như rủi ro xơ hóa.

Lưu ý về liều dùng paracetamol phù hợp

Đối với người trưởng thành, liều dùng paracetamol an toàn thường là 1 – 2 viên 500mg, dùng tối đa 4 lần (8 viên) trong một ngày. Khoảng cách giữa hai lần dùng thuốc liên tiếp là 4 – 6 giờ.
Trong khi đó, trẻ nhỏ dùng paracetamol với bất kỳ mục đích gì đều phải được chỉ định bởi bác sĩ nhằm hạn chế rủi ro phát sinh tác dụng phụ ngoài ý muốn của thuốc.
Mặc dù paracetamol tương đối lành tính nhưng đôi khi, thuốc vẫn có thể gây ra một số tác dụng phụ ngoài ý muốn, đặc biệt nếu bạn tuân theo chỉ định của các chuyên gia. Nếu chẳng may uống thuốc quá liều, bạn cần lập tức đến bệnh viện để sớm được điều trị ngộ độc paracetamol, từ đó hạn chế nguy cơ tổn thương gan.

SHARE THIS POST

Share on facebook
Share on twitter
Share on linkedin
Share on pinterest

CÁC BÀI LIÊN QUAN

Hệ thống cửa hàng

Gọi cho chúng tôi

Nhắn tin liên lạc

Scroll to Top